Tranh chấp quyền sử dụng đất liên quan đến thừa kế

Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bạn và người chuyển nhượng là đúng quy định của pháp luật. Tuy nhiên nếu mảnh đất này là di sản thừa kế chung thì những người còn lại có quyền thừa kế với mảnh đất này có quyền đòi lai mảnh đất đã chuyển nhượng cho bạn.

Hỏi: Vào tháng 8/2004 mình có nhận chuyển nhượng của bà Hà 80m2 đất ở (bà Hà đã được cấp GCN QSDĐ năm 1993). Mình đã giao tiền và làm đầy đủ thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.Tháng 12/2004 cơ quan nhà nước đã cấp GCN QSDĐ đất cho mình. Biết được tin cơ quan nhà nước đã cấp GCN QSD đất cho nhà mình , giữa anh em ruột bà Hà xảy ra tranh chấp thừa kế liên quan đến diện tích đất trên và lấy lý do: đất đólà do bố mẹ để lại nên phải chia đều cho tất cả các anh chị em. Xin hỏi Luật sư, việc này có ảnh hưởng tới việc mình sở hữu đất đó không? (Nông Văn Vân - Cao Bằng)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của pháp luật về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được hiểu là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất giao đất và quyền sử dụng cho bên nhận chuyển nhượng, còn bên nhận chuyển nhượng trả tiền cho bên chuyển nhượng theo quy định. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực và phải làm thủ tục tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bạn và bà Hà là đúng theo quy định của pháp luật. Tuy nhiện, bạn lại không hề biết về việc mảnh đất này là mảnh đất này do bố mẹ bà Hà để lại, chưa được sự đồng ý của anh em bà Hà trước khi bán cho bạn. Vì thế, mặc dù bà Hà đã được cấp GCNQSDĐ nhưng vẫn làtài sản thừakế chung của cả anh em bà Hà (nếu như không có di chúc). Theo Điều 132 Bộ luật dân sự thì giao dịch giữa bạn và bà Hà bị vô hiệu do bị lừa dối. Nếu quyền thừa kế của anh em bà Hà là đúng pháp luật, thì họ có quyền đòi lại tài sản theo quy định của pháp luật như sau:

Điều 258.Quyền đòi lại động sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc bất động sản từ người chiếm hữu ngay tình

"Chủ sở hữu được đòi lại động sản phải đăng ký quyền sở hữu và bất động sản, trừ trường hợp người thứ ba chiếm hữu ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó người này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị huỷ, sửa".

Điều 138.Bảo vệ quyền lợi của người thứ ba ngay tình khi giao dịch dân sự vô hiệu

"1. Trong trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu nhưng tài sản giao dịch là động sản không phải đăng ký quyền sở hữu đã được chuyển giao bằng một giao dịch khác cho người thứ ba ngay tình thì giao dịch với người thứ ba vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp quy định tại Điều 257 của Bộ luật này.

2. Trong trường hợp tài sản giao dịch là bất động sản hoặc là động sản phải đăng ký quyền sở hữu đã được chuyển giao bằng một giao dịch khác cho người thứ ba ngay tình thì giao dịch với người thứ ba bị vô hiệu, trừ trường hợp người thứ ba ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó người này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị huỷ, sửa".

Như vậy, khi anh em bà Hà gửi đơn yêu cầu chia tài sản chung lên Tòa án thì giao dịch giữa bạn và bà Hà trước đó, mặc dù đúng quy định pháp luật nhưng vẫn bị vô hiệu. Hậu quả của giao dịch vô hiệu được quy định trong BLDS như sau:

Điều 137.Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

"1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường".

Khi đó, bà Hà phải trao trả lạ số tiền mua bán nhà lại cho bạn, và bồi thường thiệt hại cho bạn.

Ngoài ra, để mọi chuyện được giải quyết nhanh gọn, bạn, bà Hà và anh em bà Hà nên ngồi lại cùng nhau để bàn bạc, vì mục đích chính của anh em bà Hà là được chia thừa kế, cụ thể ở đây là số tiền bán nhà. Bạn có thể nói và bàn bạc vs họ về việc bà Hà sẽ chia số tiền bán nhà cho họ, bạn sẽ vẫn tiếp tục được sử dụng mảnh đất và tiến hành xây dựng trên đó vì bạn cũng đã được cơ quan nhà nước cấp GCN QSDĐ, được cấp phép xây dựng. Nếu giờ họ yêu cầu ra tòa, sẽ mất lệ phí và thời gian, thêm các thủ tục phải tiến hành nữa. Nếu như họ không đồng ý, và muốn giữ lại mảnh đất thì bà Hà sẽ phải thực hiện các nghĩa vụ của mình đối với bạn theo yêu cầu của pháp luật như đã nêu ở trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.