Xây dựng nhà trái phép trên đất trồng cây lâu năm có bị buộc phá dỡ?

Trường hợp tự ý xây dựng nhà khi chưa hoàn tất việc chuyển mục đích sử dụng đất là hành vi vi phạm và có thể bị xử phạt hoặc sẽ không được công nhận công trình đã xây dựng trái phép.

Hỏi:Tôi có mua 1 miếng đất vườn lâu năm, có sổ đỏ với diện tích là 33.5 m2. Trước khi tách sổ và làm sổ đỏ riêng , tôi có xây 1 căn nhà cấp 4 để ở.Sau này tôi đi làm tách sổ và sổ đỏ. Địa chính huyện đã tới đo đạc, hai bên đã ký hợp đồng mua bán đất có chứng nhận của văn phòng công chứng, đã nộp tiền thuế đất và có giấy hẹn ngày tới lấy sổ đỏ của quận. Nhưng sao khi tôi tới lấy, thì bên địa chính quận lại báo không cấp được do đã xây nhà, và phải tháo dỡ đi. Xin hỏi Luật sư,như thế là đúng hay sai và hướng giải quyết như thế nào? (Nguyễn Xuân Thu - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của pháp luật thì về nguyên tắc, người sử dụng đất chỉ được xây dựng nhà trên đất có mục đích sử dụng là đất ở. Trong trường hợp này, bạn đã xây dựng trên đất trồng cây lâu năm. Theo đúng quy định của pháp luật thì trước khi xây nhà bạn phải chuyển mục đích sử dụng của mảnh đất này từ đất trồng cây lâu năm thành đất ở. Trường hợp tự ý xây dựng nhà khi chưa hoàn tất việc chuyển mục đích sử dụng đất là hành vi vi phạm và có thể bị xử phạt hoặc sẽ không được công nhận công trình đã xây dựng trái phép.

Hành vi này có thể bị coi là sử dụng đất không đúng mục đích và theo Điều 8 Nghị định số 105/2009/NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai thì hành vi sử dụng đất không đúng mục đích có thể bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 30.000.000 đồng tùy theo hậu quả của hành vi vi phạm. Ngoài ra, người sử dụng đất có thể còn bị buộc phải khôi phục tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm như tháo dỡ nhà, công trình... xây dựng trên đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.