Xác định cha cho con khi con sinh ra sau bảy tháng kể từ khi ly hôn

Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Hỏi: Con và vợ con đã kết hôn và đã sinh được 01 cháu nhưng khi làm giấy khai sinh thì không được. Sở tư pháp nói sai quy định của pháp luậtt vì thời gian ly hôn tới thời điểm sinh con là chưa đủ. Vợ con có 01 đời chồng nhưng đã ly dị. Ngày ly dị là 05/04/2015, sinh con ngày 02/11/2015 thời gian là 07 tháng. Vậy con phải làm thế nào để có thể làm giấy khai sinh? (Trịnh Huyền - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 88. Xác định cha, mẹ theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng".

Như vậy, con bạn vừa sinh ra trong thời kỳ hôn nhân với bạn, vừa chưa hết thời hạn 300 ngày kể từ khi kết thúc cuộc hôn nhân cũ. Vì vậy, nếu có tranh chấp về cha của con với chồng cũ thì bạn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết. Bạn có thể chứng minh đây là con của bạn bằng các chứng cứ như: xét nghiệm ADN,..

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.