Tư vấn về tranh chấp do thừa kế không có di chúc

Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Hỏi: Ông bà ngoại tôi có 03 con trai và 01 con gái (Con gái là mẹ tôi). Ông tôi mất lâu rồi, còn bà tôi mất năm 2012, khi chết bà tôi không để lại di chúc. Nhưng khi còn sống trong thời gian chia lại ruộng, đất nhà ở năm 2003 theo quy định của nhà nước, bà ngoại tôi có chia cho mẹ tôi một phần là 93m2 trong tổng diện tích hơn 400m2 và thủ tục nhà nước đã cấp sổ đỏ cho mẹ tôi là 93m2. Mẹ tôi đã đóng thuế theo quy định hàng năm theo pháp luật và mẹ tôi đã xây nhà ở trên diện tích này, nhưng bà tôi không làm di chúc rõ ràng cho mảnh đất 93m2 trên cho mẹ tôi. Đến nay năm 2016, ba người con trai tranh chấp đất đai và muốn đòi 93m2 và có không chia cho mẹ tôi vì mẹ tôi là con gái vậy mẹ tôi có phải nộp lại mảnh đất trên không? và nếu chia lại thì mẹ tôi có được hưởng phần chia tài sản lại hay không? Hiện mẹ tôi đã hết hiệu lực khởi kiện hay không? (Thu Trang - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, đối với mảnh đất 93 m2, đây là phần đã được bà ngoại của bạn chia cho mẹ bạn khi bà còn sống và được nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mẹ bạn nên đây là phần tài sản của mẹ bạn.

Thứ hai, về việc chia thừa kế. Vì bà ngoại bạn không để lại di chúc nên việc phân chia di sản thừa kế sẽ được thực hiện theo quy định của pháp luật. Mặc dù bà bạn đã chết năm 2012 nhưng theo Điều 645 BLDS 2005 thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế (thời điểm bà ngoại bạn chết), đến năm 2016 ba người con trai có tranh chấp yêu cầu chia di sản nên vẫn được khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết.

Những người được hưởng di sản, căn cứ Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005:1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Ông, bà bạn có 04 người con, 03 người con trai và mẹ bạn, ông ngoại bạn đã chết nên những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật của bà bạn bao gồm: 03 người con trai và mẹ bạn, mỗi người được hưởng một phần di sản bằng nhau. Vậy nên, ngoài phần 93m2 thì mẹ bạn còn có quyền hưởng phần di sản thừa kế của bà bạn với phần diện tích còn lại.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.