Tư vấn về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được quy định tại Điều 139 Bộ luật hình sự

Hỏi: Em năm nay 19 tuổi, tháng 10/2015 vừa rồi em có làm hồ sơ đi du học sang Nhật Bản. Công ty em nhờ làm hồ sơ là Công ty TNHH A trước khi làm hồ sơ em phải đặt cọc 1000USD (trong đó có 500 USD là tiền làm hồ sơ). nhưng vừa qua em bị Cục xuất nhập cảnh bên nhật đánh trượt. Sau khi biết lý do trượt ngày 2/10/2015 gia đình em đã đến công ty nói chuyện với giám đốc và giám đốc nói bảo đảm cho e đi tháng 4/2016. Nhưng 4/10 mẹ em điện lại cho giám đốc đó thì họ nói không còn chịu trách nhiệm với công ty TNHH A. Xin hỏi Luật sư, Công ty A phạm tội gì? (Thanh Tâm)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hà Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật Hành chính - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Cấu thành của Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được quy định tại Điều 139 Bộ luật hình sự như sau:

“Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”.

Theo đó, nếu người ký kết trong hợp đồng đặt cọc trên không phải là giám đốc công ty đó, nhưng đã giả mạo, dùng thủ đoạn gian dối ký kết hợp đồng nhằm chiếm đoạt số tiền đặt cọc trên thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Trường hợp này anh (chị) có quyền gửi đơn tố giác tội phạm tới cơ quan điều tra để khởi tố vụ án hình sự.

Tuy nhiên, nếu tại thời điểm ký kết hợp đồng người đó là giám đốc công ty và là người đại diện theo pháp luật của công ty đó nhưng hiện tại công ty đó thay đổi giám đốc công ty thì chỉ phát sinh tranh chấp dân sự giữaanh (chị)và công ty A.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.