Tư vấn về phân chia tài sản khi vợ chồng ly hôn?

Khi vợ chồng ly hôn, việc phân chia tài sản được xác định theo nguyên tắc quy định tại Điều 53 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014

Hỏi: Vợ tôi hiện đang thực hiện ly hôn đơn phương với tôi, trong phần chia tài sản có diện tích đất 1165m2 mà mẹ tôi giao lai cho tôi để tôi làm thủ tục chia đều cho bốn anh chị em trong gia đình nhưng chỉ nói bằng lời, hiện nay mảnh đất mang tên vợ chồng tôi và vợ tôi đòi chia đôi. Tôi muốn hỏi tôi để lấy lại đất chia đều cho anh em trong gia đình? (Việt Anh - Hòa Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Tại khoản 5 điều 652 BLDS 2005 thì: "Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực".

Như vậy, ở thời điểm này, di chúc miệng của mẹ bạn đã không còn giá trị. Nếu từ thời điểm mẹ bạn mất đến thời điểm hiện tại chưa quá 10 năm thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa để chia di sản thừa kế của mẹ bạn theo pháp luật vì đó là di sản thừa kế chưa chia. Vì theo quy định tại điều 645 BLDS thì:

Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

"Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế".

Nếu đã quá thời hạn 10 năm thì bạn có thể khởi kiện chia tài sản chung của các đồng thừa kế đối với di sản chưa chia của mẹ bạn. Từ khi mẹ bạn mất, di chúc bị vô hiệu, chưa hề có thỏa thuận của các đồng thừa kế về việc chia di sản này nên việc vợ chồng bạn đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chỉ là để quản lý tài sản. Do đó, bạn có quyền không đồng ý đối với yêu cầu chia đôi tài sản của vợ bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.