Tư vấn pháp luật về việc thay đổi tên cha trong giấy khai sinh

Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình.

Hỏi: Trước khi kết hôn,em đang mang thai với một người khác,và chồng em lúc đó vẫn chấp nhận đăng kí hôn nhân và đứng tên trong khai sinh của đứa bé. Sau đó, do nhiều vấn đề gia đình, em và chồng em li dị, và hiện tại em đã kết hôn với một người khác.Con em đã được 7 tuổi.Nay em muốn thay đổi tên cha trong giấy khai sinh cho con. Tuy nhiên người chồng trước của em vẫn khăng khăng không chịu. Xin hỏi luật sư, nếu tiến hành xác nhận ADN mà không cần có sự đồng ý của người cha,tức là chồng trước của em và đơn phương xin tòa xác nhận quan hệ cha con( không phải, là cha đẻ) thì có được không? (Thảo Ly - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Con của bạn là con ngoài giá thú nhưng được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân nên người chồng trước của bạn sẽ đứng tên trên Giấy khai sinh của đứa trẻ. Bây giờ bạn không muốn người chồng trước đứng tên trên Giấy khai sinh của con thì bạn có thể yêu cầu xác định con.

Trường hợp hai người tự thỏa thuận được thì chỉ cần ra cơ quan hộ tịch của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký khai sinh cho con và yêu cầu xác nhận người chồng không phải là cha đứa trẻ và làm thủ tục cải chính hộ tịch, xóa tên người cha trong Giấy khai sinh.

Trường hợp người chồng không đồng ý và hai bêncó tranh chấp thì bạn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án xác định người chồng trước của bạn không phải là cha của đứa trẻ.

Điều 89 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định vềXác định con: "1. Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó là con mình.2.Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định ngườiđó không phải là con mình".

Khi bạn làm đơn yêu cầu Tòa án xác định người hiện đang đứng tên trên Giấy khai sinh của con bạn không phải là cha đẻ của đứa trẻ, Tòa án sẽ thụ lý và áp dụng các biện pháp cần thiết như là yêu cầu giám định ADNvà sẽ đưa ra bản áncuối cùng. Sau khi có bản áncủa Tòa án xác định ngườichồng trước của bạn không phải là cha đứa trẻ thì Tòa án sẽ gửi bản án về xác định cha, mẹ, con cho cơ quan đăng ký hộ tịch để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch.

Bạn có thể yêu cầu giám định ADN và khi có kết quả thì lấy đó là bằng chứng xác minh mối quan hệ giữa chồng cũ và con bạn. Nếu chồng cũ của bạn không đồng ý giám định thì bạn có thể yêu cầu Tòa án buộc anh ta làm xét nghiệm giám định.Tuy nhiên, bạn không cần thiết phải làm như vậy vì khi bạn nộp đơn yêu cầu Tòa án giải quyết thì Tòa án cũng sẽ yêu cầu giám định để đưa ra bản án chính xác.

Tuy nhiên, bạn cần phải suy nghĩa kỹ vì việc làm của bạn có thể sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến tâm lý của con đẻ của bạn khi nó không biết ai là cha đẻ của nó và có thể sau này sẽ có cảm giác mặc cảm, tự ti khi sống với con chung của vợ chồng bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.