Tư vấn pháp luật về thế chấp quyền sử dụng đất

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về thế chấp quyền sử dụng đất.

Hỏi: Bác tôi có cho vay thế chấp 120.000.000đ (một trăm hai mươi triệu đồng) với lãi suất mỗi tháng là 6.000.000đ (sáu triệu đồng) và cầm 02 quốn sổ hồng đất ruộng ở ĐÔNG NAI của Ông A ( Ông vay tiền),sau khi trả được 02 tháng lãi rồi Ông A đã bán nhà bỏ đi nơi khác trốn nợ.Bác tôi đã tìm mọi cách để liên lạc với Ông A như: Đưa tin lên Đài Truyền Hình Đồng Nai, Uỷ Ban Nhân Dân Xã Đồng Nai...đều không gặp được Ông A. Đến nay đã được 05 năm rồi. Nay Bác tôi lại đang bị ốm nặng không đi lại được và muốn nhờ tôi đứng ra giải quyết giúp.
Cho tôi hỏi: Liệu 02 miếng đất trên mình có đòi lại và chuyển quyền sử dụng đất sang tên mình được không? (Hữu Chiến - Đồng Nai)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Do bạn không nói rõ thời hạn của hợp đồng vay thế chấp cảu bác bạn và ông A là bao lâu cũng như thời gian mà ông A biến mất 5 năm đó đã quá thời hạn của hợp đồng vay thế chấp hay chưa. Nên nếu như thời hạn đó vẫn trong khoảng thời gian hợp đồng vay thế chấp thì ông A không hề vi phạm nghĩa vụ thực hiện biện pháp bảo đảm với bên nhận thế chấp là bác của bạn. Còn nếu như thờihạn 5 năm đó đã vượt quá thời hạn của hợp đồng vay thế chấp thì bên A đã vi phạm nghĩa vụ đối với bên nhận thế chấp là bác của bạn, và theo quy định tại Điều 721 BLDS 2005 quy định về: Xử lý quyền sử dụng đất đã thế chấp thì bác bạn sẽ có quyền chuyển quyền sử dụng đất của 2 mảnh đất thế chấp sang tên mình nếu như trong hợp đồng vay thế chấp ban đầu có thỏa thuận rằng khi hợp đồng này chấm dứt nếu như bên thế chấp vi phạm nghĩa vụ đối với bên nhận thế chấp thì bên nhận thế chấp có quyền sở hữu đối với tài sản thế chấp là mảnh đất đó. Còn nếu như 2 bên không có thỏa thuận về việc xử lý tài sản thế chấp khi bên thế chấp vi phạm nghĩa vụ như trên thì bên nhận thế chấp (bác bạn) có quyền kiện ra tòa án về việc không trả nợ cho mình của ông A.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.