Tư vấn pháp luật về mức đóng bảo hiểm xã hội

Luật sư tư vấn về đóng bảo hiểm xã hội...

Hỏi:Trong quý này công ty em có hai người nghỉ việc nên em làm báo cáo giảm bảo hiểm, bảo hiểm tính quý này công ty em còn phải đóng là 8.067.622, công ty chỉ còn lại 2 người. Sếp hỏi em vậy cách tính bảo hiểm như thế nào? Mỗi người phải đóng bao nhiêu để sếp thu tiền lại, em hỏi bảo hiểm thì họ nói là tính = Tổng tiền lương x 32% x 6 , như vậy có đúng không? (Thu Hiền - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc

Về mức đóng, Khoản 2.1 Điều 5 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định:

Đơn vị hằng tháng đóng trên quỹ tiền lương đóng Bảo hiểm Xã hội của người lao động quy định tại các Điểm 1.1, 1.2, 1.3, 1.4, 1.5 Khoản 1 Điều 4 Quyết định này như sau:

“a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản;b) 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;c) 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất.”

2. Bảo hiểm thất nghiệp

Điều 14 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định đơn vị đóng 1% quỹ tiền lương tháng của người lao động cho bảo hiểm thất nghiệp.

3. Bảo hiểm y tế

Những đối tượng được người sử dụng lao động đóng bảo hiểm y tế được quy định tại Khoản 1.1 và 1.2 Điều 17 Quyết định 959/QĐ-BHXH với mức đóng là 3% mức lương đóng Bảo hiểm Xã hội (căn cứ Điều 18 Quyết định 959/QĐ-BHXH)

Các loại bảo hiểm trên đều có thể được đóng theo phương thức 1 tháng/3 tháng/6 tháng (Điều 7 quyết định 959/QĐ-BHXH). Như vậy, tổng các loại bảo hiểm mà công ty phải đóng cho người lao động là:

Bảo hiểm = (18% Bảo hiểm Xã hội + 1% Bảo hiểm Thất nghiệp + 3% Bảo hiểm y tế) x 1 tháng/3 tháng/6 tháng (tùy theo phương thức đóng của công ty).

Giải thích về cách tính của bên bảo hiểm: Có thể họ đã tính gộp cả mức đóng của người sử dụng lao động và người lao động. Nếu tính như vậy, người sử dụng lao động sẽ đóng 22% (cách tính như trên) và người lao động sẽ đóng 10.5% (8% vào bảo hiểm xã hội bắt buộc, 1% vào Bảo hiểm Thất nghiệp và 1.5% vào Bảo hiểm Y tế).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.