Tư vấn pháp luật: Nghỉ việc để đi học có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp nghỉ việc để đi học có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không.

Hỏi: Em làm ở công ty được gần 4 năm và giờ em xin nghỉ việc với lý do ghi trong đơn là về đi học. Em đã nhận được giấy chấm dứt hợp đồng lao động và sổ bảo hiểm. Giấy chấm dứt hợp đồng lao động có ghi lí do em nghỉ về đi học. Với lí do đó em có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Và làm thế nào để em có thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp. (Đình Thạo - Kiên Giang)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định khoản 4 Điều 49 Luật việc làm quy định:"4.Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:...b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;"
Như vậy, nếu anh/chị nghỉ việc để đi học mà thời hạn học tập từ 12 tháng trở lên thì không đủ điều hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.