Tư vấn pháp luật giáo viên trường mầm non tư thục có được nghỉ hè không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp giáo viên mầm non tư thục có được nghỉ hè không.

Hỏi: Cách tính tiền lương những ngày nghỉ lễ, tết theo quy định của nhà nước, được tính trên mức lương hợp đồng hay mức lương có cả bao gồm phụ cấp. Em đang làm ở trường mầm non tư thục có được nghỉ hè không? Nếu được nghỉ thì nghỉ bao nhiêu ngày và những ngày đó được trả lương như thế nào? (Thanh Loan - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Cách tính lương những ngày nghỉ lễ, tết theo quy định của nhà nước

Tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định về những ngày nghỉ lễ, tết thì những ngày nghỉ lễ, tết sau đây người lao động được nghỉ làm việc hưởng nguyên lương:

“- Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch)- Tết Âm lịch 05 ngày- Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch)- Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch)- Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch)- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch);Nếu những ngày nghỉ theo quy định kể trên trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp".

"Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm:1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.”

Theo các quy định trên, cách tính tiền lương những ngày nghỉ lễ, tết theo quy định của nhà nước, được tính trên mức lương thực trả của ngày làm việc. Như vậy, việc tính tiền lương làm thêm giờ chỉ căn cứ vào lương thực tế bạn nhận được, tức là bao gồm cả phụ cấp.

2. Em đang làm ở trường mầm non tư thục có được nghỉ hè không?

Theo quy định tại Thông tư 48/2011/TT – BGDĐT quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên mầm non:

“ Điều 3. Thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên:2. Thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên mầm non gồm: nghỉ hè và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau:a) Thời gian nghỉ hè của giáo viên là 08 tuần, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp, trợ cấp (nếu có);b) Các ngày nghỉ khác thực hiện theo quy định của Bộ Luật lao động và các quy định hiện hành. Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định".

Theo quy định trên, giáo viên mầm non được nghỉ 08 tuần/ năm. Trong thời gian đó bạn được hưởng lương và cả phụ cấp nếu có.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.