Tư vấn về thời gian làm việc của giáo viên mầm non

Thông tư 48/2011/TT – BGDĐT quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên mầm non.

Hỏi: Tôi là giáo viên mầm non ở vùng biên giới, hiện nuôi con nhỏ 5 tháng. Đặc thù công việc của tôi là ngoài dậy giờ hànhchính phải cho trẻ ăn và trông cho trẻ ngủ trưa. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi đang nuôi con nhỏ thì có phảilàm thêm giờ vào buổi trưa như vậy không? (Nguyễn Mai - Hòa Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật như sau:
Theo quy định tại Thông tư 48/2011/TT – BGDĐT quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên mầm non:

- Về thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên: "1. Thời gian làm việc trong một năm của giáo viên mầm non là 42 tuần, trongđó: a) 35 tuần làm công tác nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ (sau đây gọi chunglà dạy trẻ); b) 04 tuần dành cho học tập, bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ; c) 02 tuần dành cho việc chuẩn bị năm học mới; d) 01 tuần dành cho việc tổng kết năm học. 2. Thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên mầm non gồm: nghỉ hè và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau: a) Thời gian nghỉ hè của giáo viên là 08 tuần, được hưởng nguyên lương và cácphụ cấp, trợ cấp (nếu có); b) Các ngày nghỉ khác thực hiện theo quy định của Bộ Luật lao động và các quyđịnh hiện hành.Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường,Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định". (Điều 3)

- Về giờ dạy của giáo viên: "1. Đối với giáo viên dạy các nhóm trẻ, lớp mẫu giáo học 02 buổi/ngày, mỗi giáoviên dạy trên lớp đủ 6 giờ/ngày và thực hiện các công việc chuẩn bị cho giờ dạytrên lớp cũng như các công việc khác do Hiệu trưởng quy định để quy đổi đảm bảo làm việc 40 giờ/tuần. 2. Đối với giáo viên dạy các nhóm trẻ, lớp mẫu giáo học 01 buổi/ngày, mỗi giáoviên dạy trên lớp đủ 04 giờ/ngày và thực hiện các công việc chuẩn bị cho giờdạy trên lớp cũng như các công việc khác do Hiệu trưởng quy định để quy đổiđảm bảo làm việc 40 giờ/tuần. 3. Đối với giáo viên dạy lớp có trẻ khuyết tật học hòa nhập, mỗi giáo viên dạyđủ số giờ theo quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều này; trong đó, cứ có 01trẻ khuyết tật/lớp, mỗi giáo viên được tính thêm 0,5 giờ dạy/ngày. 4. Đối với hiệu trưởng và phó hiệu trưởng, ngoài việc thực hiện nhiệm vụ củahiệu trưởng, phó hiệu trưởng theo quy định tại Điều lệ trường mầm non, hiệutrưởng phải trực tiếp tham gia các hoạt động giáo dục (dạy trẻ hoặc dự giờ dạytrẻ của giáo viên trong trường) 02 giờ trong một tuần; phó hiệu trưởng phảitrực tiếp tham gia các hoạt động giáo dục 04 giờ trong một tuần”. (Điều 4)

Như vậy, trong trường hợp trên của anh (chị), ngoài dậy giờ hành chính phải cho trẻăn và trông cho trẻ ngủ trưa. Do đó, đây được coi như là một đặc thù của côngviệc chứ không phải là chế độ làm thêm. Đối với giáo viên dạy mầm non 2 buổi/ngày đang nuôi con nhỏ thì chỉ cần dạy trên lớp đủ 6 giờ/ngày và thực hiện các côngviệc khác do Hiệu trưởng quy định để đảm bảo là làm việc 40 giờ/tuần. Nếutrong tuần, kể cả giờ dạy hành chính và giờ trông trẻ ăn, trông trẻ ngủ vượt quá40 giờ/tuần thì thời gian vượt quá đó được coi là thời gian làm thêm. Mà theoquy định tại Điều 155, Bộ Luật lao động 2012 quy định về chế độ bảo vệ thaisản đới với lao động nữ thì pháp luật không cho phép người sử dụng lao độngsử dụng lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm thêm giờ.

Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ: "1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm,làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây: a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao,vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Vậy, căn cứ vào những quy định pháp luật trên, anh (chị) có thể xem xét để có ý kiến với Hiệu trưởng trường mầm non - nơi anh (chị) đang công tácđể có thể bảo vệ được quyền lợi chính đáng của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.