Tư vấn pháp luật đang trong thời gian thử thách hưởng án treo có phải đi nghĩa vụ?

Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự: Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự...

Hỏi: Em đang trong trong thời gian thử tháchch vì bị án treoo thì có được đi nghĩa vụ quân sự không ạ? Và trong thời gian này họ gọi em đi học lớp kết nạp đảng để đi lính thì em có được kết nạp đảng không? Và không đi học có sao không? (Nguyễn Toàn - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về trường hợp không được đăng ký nghĩa vụ quân sự như sau:

"Điều 13. Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:1. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;b) Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;c) Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.2. Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 Điều này, công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự".

Trường hợp của bạn thuộc quy định tại điểm akhoản 1 Điều 13 nêu trên. Do đó, bạn không được đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Việc bạn không đi học lớp đối tượng đảng không phải hành vi vi phạm pháp luật.

Những điều cần lưu ý: Trường hợp của bạn không được đăng ký thực hiện nghĩa vụ quân sự, từ đó, bạn không được gọi nhập ngũ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.