Tư vấn pháp luật: cộng dồn ngày nghỉ thai sản của lao động nam với ngày nghỉ lễ không?

Luật sư tư vấn về chế độ đối với nam giới khi sinh con theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Hỏi:Vợ sinh chồng được nghỉ 5 ngày.Vậy vợ em đang ở quê dự kiến ngày sinh là vào ngày 24/11/2016 dương lịch. Còn em thì đang làm công nhân ở Biên Hòa .Vậy em có được nghỉ 5 ngày không. Nghỉ vào ngày nào cũng được hay bắt buộc nghỉ 5 ngày tính từ ngày vợ sinh vậy, bởi vì vợ em ở Quảng Bình, nếu bắt buộc nghỉ 5 ngày kể từ ngày vợ sinh thì em phải về Quảng Bình 5 ngày đó rồi lại vào làm việc xong rồi lại về tết thì tốn kém quá. Em muốn nghỉ cộng vào ngày tết luôn được không và thủ tục chi tiết để được nghỉ phải làm thế nào? (Nguyễn Nhật - Quảng Bình)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Về thời gian hưởng chế độ khi sinh con đối với lao động nam được quy định tại khoản 2, Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau: a) 05 ngày làm việc; b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi; c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc; d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Theo đó, nếu vợ bạn sinh con, bạn sẽ được nghỉ 5 ngày làm việc (trong trường hợp sinh bình thường). 5 ngày nghỉ này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày từ ngày vợ bạn sinh. Điều đó có nghĩa là trong vòng 30 ngày kể từ ngày vợ bạn sinh bạn có quyền nghỉ 5 ngày làm việc vào bất cứ ngày nào. Vợ bạn dự sinh vào ngày 24/11/2016 do đó, bạn sẽ được nghỉ 5 ngày làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 24/11/2016 đến 24/12/2016.

Về trợ vấn đề trợ cấp một lần khi sinh con được quy định tại Điều 38 như sau:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi. Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Theo đó, trường hợp hai vợ chồng bạn chỉ có bạn tham gia bảo hiểm xã hội còn vợ bạn thì không tham gia, theo quy định tại Điều Luật này bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con. Trong trường hợp bạn sinh con vào tháng 1, bạn sẽ được hưởng trợ cấp bằng 2 lần mức lương cơ sở tháng 1 mà bạn đang được hưởng.

Để được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con, bạn cần chuẩn bị hồ sở gồm: Sổ BHXH; Giấy chứng sinh của con và Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thai sản nộp lên công ty để công ty làm thủ tục giúp cho bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.