Tư vấn pháp luật chia tài chung khi ly hôn

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp...

Hỏi: Tôi có người chị đã lập gia đình cách đây 10 năm và khi lập gia đình thì bố mẹ tôi có cho chị tôi một mãnh đất nhỏ để cất nhà ở, và trên mảnh đất này bố mẹ tôi cũng đã bỏ một số tiền ra để cất nhà cho chị tôi và có nói miệng là trước mắt bố mẹ bỏ tạm ứng một số tiền ra trước để làm cho căn nhà.Khi nào vợ chồng anh, chị có tiền thì trả sau cũng được (Hình thức chỉ là nói miệng và hiện tại khu đất mà anh chị tôi ở vẫn còn nằm trong bản đồ sổ đỏ của bố mẹ tôi, chưa tách sổ đỏ ). Trong quá trình ở thì anh chị tôi có bỏ tiền ra xây dựng thêm một số công trình phụ như nhà bếp và nhà vệ sinh, nay vợ chồng anh chị tôi có chuyện lục đục nên đòi ly hôn thì xin hỏi luật sư lô đất và căn nhà mà bố mẹ tôi đã bỏ tiền ra xây cũng như cho ở thì có được chia đôi khi 2 vợ chồng anh chị tôi li hôn không ạ? (Phùng Hoàng - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:“Điều33. Tài sản chung của vợ chồng:1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung”.
Theo quy định này, thì mảnh đất mà bố mẹ bạn cho vợ, chồng chị của bạn xây nhà không thuộc tài sản chung của hai người. Mảnh đất này hiện vẫn do bố mẹ bạn đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nên thuộc quyền sử dụng của bố mẹ bạn. Do vậy khi vợ chồng chị của bạn ly hôn thì mảnh đất này không bị đem ra để chia tài sản chung.
Về căn nhà, trường hợp vợ chồng chị của bạn đã trả hết số tiền mà bố mẹ bạn cho ứng để xây nhà. Thì căn nhà sẽ là tài sản chung của vợ chồng chị của bạn, khi ly hôn sẽ bị chia tài sản. Trường hợp đến bây giờ họ vẫn chưa trả tiền bố mẹ bạn, bố mẹ bạn không cho vợ chồng chị bạn số tiền đó thì ngôi nhà thuộc quyền sử hữu của bố mẹ bạn, sẽ không bị chia tài sản khi họ ly hôn trừ những tài sản mà vợ chồng họ cùng nhau tạo lập (nhà vệ sinh, nhà bếp…).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.