Tư vấn luật về trường hợp đi nghĩa vụ quân sự có bị coi là phá hợp đồng

Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động: Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự; Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

Hỏi:Hiện nay, cháu đang trong độ tuổi gọi nhập ngũ cụ thể cháu 22 tuổi. Cháu mới đi khám sơ tuyển nghĩa vụ ở xã và cháu có đi nộp hồ sơ xin việc tại 1 công ty tư nhân. Công ty ấy bảo cần nhân viên làm việc lâu dài và bảo cháu ký hợp đồng làm việc ít nhất là 6 tháng.Cháu muốn hỏi là nếu cháu ký hợp đồng ấy và nếu cháu trúng tuyển đi nghĩa vụthì như thế có phải cháu phá hợp đồng không? (Hà Nam - An Giang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 32 Bộ luật lao động 2012 quy định về các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động như sau:

"Điều 32. Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

5. Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận".

Như vậy, khi bạn trúng tuyển nghĩa vụ quân sự thì bạn sẽ được tạm hoãn thực hiện hợp đồng. Khi bạn thực hiện xong nghĩa vụ quân sự thì bạn sẽ tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động.

Trường hợp của bạn không được coilà chấm dứt hợp đồng lao động.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.