Tư vấn luật về thẩm quyền xử phạt giao thông của Chủ tịch UBND Phường

Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này trong phạm vi quản lý của địa phương mình

Hỏi: Tôi có để xe dưới lòng đường rồi vào chợ. Khi đó thì đội Quy tắc đô thị đến và đưa phương tiện tôi về Ủy ban nhân dân (UBND) phường. Sau đó chủ tịch UBND phường ra quyết định xử phạt tôi về lỗi lấn chiếm lòng lề đường. Với mức phạt là 150.000đ. Tôi muốn hỏi trường hợp này Chủ tịch UBND phường xử phạt có đúng thẩm quyền không, quy định pháp luật thế nào? (Hàn Duyên - Nghệ An)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Căn cứ theo Điều 68 mục 1 Nghị định 107/2014/NĐ– CP ngày 17 tháng 11 năm 2014sửa đổi, bổ sung nghị định 171/2013/NĐ - CP quy định về phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt: "Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này trong phạm vi quản lý của địa phương mình".

Và căn cứ theo Điều 38 luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định về thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân như sau:

1. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã có quyền: a) Phạt cảnh cáo; b) Phạt tiền đến 10% mức tiền phạt tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại Điều 24 của Luật này nhưng không quá 5.000.000 đồng; c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức xử phạt tiền được quy định tại điểm b khoản này; d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, b, c và đ khoản 1 Điều 28 của Luật này”.

Như vậy, chủ tịch ủy ban nhân dân xã, phường có thẩm quyền xử phạt hành chính đối với lĩnh vực giao thông đường bộ trong phạm vi quản lý của địa phương mình. Do đó, trong trường hợp của bạn chủ tịch ủy ban nhân dân phường có thẩm quyền xử phạt hành chính đối với hành vi vi phạm của bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.