Tư vấn luật: Đóng thiếu 02 tháng BHXH có truy thu được không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về việc truy thu tiền bảo hiểm chậm đóng.

Hỏi: Em làm việc ở công ty được 5 năm. Em vào công ty ngày 15 tháng 2 năm 2011 và ký hợp đồng chính thức vàotháng 3. Trong kỳ lương tháng 4 và tháng 5 năm 2011 công ty đã trừ các khoản bảo hiểm xã hội cộng bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp vào tiền lương của em nhưng cho đến hôm nay sau khi lên trang điện tử của bảo hiểm xã hội để kiểm tra thì em thấy công ty chỉ mới bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội của em vào tháng 6 năm 2011.Vậy em có quyền khởi kiện công ty hay không về 2 tháng không đóng bảo hiểm xã hội cho em nhưng vẫn trừ tiền lương của em. (Nguyễn Thũy - An Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trước hết, nếu có căn cứ xác thực về việc công ty bạn đã không đóng bảo hiểm xã hội cho bạn trong tháng 4 và tháng 5, thì bạn có quyền gửi đơn yêu cầu phía công ty tiến hành truy thu khoản tiền bảo hiểm xã hội không đóng này (tức là đóng lại khoản tiền bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội). Nếu công ty không giải quyết bạn có thể gửi đơn tố cáo đến Phòng lao động thương binh –xã hội.

Nghị định 95/2013/NĐ-CP, có quy định như sau:

Điều 26. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp:“…2.Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo him xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụnglao động có một trong các hành vi sau đây:a)Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;4.Biện pháp khắc phục hậu quả:a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;…”

Theo đó, cơ quan có thẩm quyền sẽ kiểm tra, xác minh căn cứ để tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi không đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động của công ty bạn, đồng thời yêu cầu phía công ty truy thu khoản tiền bảo hiểm không đóng này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.