Tư vấn đòi khoản tiền cho vay khó đòi?

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có cho anh A vay 30 triệu đồng vào ngày 10.07.2014. Tôi chuyển khoản tại ngân hàng M có giấy nộp tiền mặt vào tài khoản của anh A. Anh A bảo vay tôi 01 tuần rồi trả nhưng đến nay vẫn chưa trả nhiều lần tôi có gọi điện đòi nhưng anh ý cứ bảo mai hết lần này đến lần khác anh A vẫn chưa trả. (Hà Ninh - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ Bộ luật dân sự năm 2005thì hợp đồng vay tài sản quy định như sau:"Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định" (Điều 471).

"Thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn:1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.2. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, nếu không có thoả thuận khác" (Điều 478).

Như vậy nếu khi hết hạn hợp đồng vay mà anh A không chịu trả thì bạn có thể làm đơn khởi kiện anh A ra Tòa án để đòi lại tài sản cho vay như sau:

Hồ sơ khởi kiện gồm:Đơn khởi kiện (theo mẫu);giấy nộp tiền vào tài khoản ngân hàng;Giấy tờ vay nợ và các tài liệu khác (nếu có);

Anh (chị)có thể nộp hồ sơ trực tiếp hoặc gửi bưu điện đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi anh A đang cư trú để đượcgiải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.