Có quyền xóa nợ cho công ty đã ngừng hoạt động không?

Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, nếu không có thoả thuận khác. Do đó công ty anh (chị) có quyền được xóa số nợ cho công ty kia về khoản nợ quá hạn trong..

Hỏi: Công ty tôi đang có một khoản nợ quá hạn cần phải xử lý. Tuy nhiên khách hàng nợ là một công ty cổ phần có Giám đốc công ty này đã bị khởi tố hình sự và bị tuyên án 20 năm tù về các tội Trốn Thuế, lừa đảo chiếm dụng tài sản, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản..... Theo tìm hiểu công ty này đã không còn hoạt động và đã đóng cửa. Tuy nhiên không có quyết định của cơ quan có thẩm quyền để xác định doanh nghiệp không còn hoạt động, giải thể hay phá sản. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này công ty tôi có thể xóa nợ không hay phải giải quyết như thế nào? (Nguyễn Gia Long - Quảng Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Huy Hoàng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Đối với hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Căn cứ Điều 478- Bộ Luật Dân sự 2005 quy định thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn

"1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.

2. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, nếu không có thoả thuận khác".

Theo như thông tin anh (chị) cung cấp ở trên thì công ty anh (chị) có quyền được xóa số nợ cho công ty kia về khoản nợ quá hạn cần phải xử lý trong trường hợp 2 bên công ty có thỏa thuận khác.

Tuy nhiên, để tránh trường hợp phát sinh các tranh chấp về khoản nợ sau này thì các bên phải có văn bản thỏa thuận xóa nợ cho phía công ty kia và văn bản đó phải được đem đi công chứng chứng thực để xác minh sự thật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.