Tư vấn điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hỏi: Vợ chồng em đang có ý định mua 1 ngôi nhà nhỏ tầm 28m2 nằm trong khu bãi rác Thành Công (trên đường Thái Hà - Hà Nội), đất không có sổ đỏ, không có hóa đơn điện của điện lực, với giá 500 triệu. Vì trước giờ khu đất đó có dự án Công Viên Đống Đa nên vợ chồng em lo ngại khá nhiều. Nên bà chủ nhà có nói “nếu bị thu hồi thì bà sẽ trả lại tiền cho bọn em” (bà chủ là người Gì họ của em). Em muốn Luật sư tư vấn cho nhà em xem bọn em cần làm những thủ tục, giấy tờ, cam kết như thế nào? (Nguyễn Hải Phong - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Tại Khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

“Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.”

Theo đó, để được thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất
thì phần diện tích đất đó cần phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Ngoài ra, tại Khoản 2 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

“3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;”

Như vậy, trường hợp của bạn, sẽ không giao kết được hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp. Và nếu hai bên có ký kết hợp đồng chuyểnnhượng mà không qua công chứng thì cũng không thể làm thủ tục sang tên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.