Đất không có GCN QSDĐ có cho thuê được không?

Mảnh đất ông A cho thuê chưa được cấp sổ đỏ nên chưa đủ điều kiện để cho thuê theo quy định trên. Ông A nên làm thủ tục xin cấp GCN QSDĐ để có quyền cho thuê, mượn, chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất đó một cách hợp pháp.

Hỏi: Hộ gia đình ông A sử dụng ổn định thửa đất ở từ trước 01/7/2004 nhưng chưa được cấp GCNQSD đất. Đến năm 2012, ông A đã viết giấy cho bà B thuê đất để làm nhà ở tại thửa đất trên (giấy viết tay không có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền). Xin hỏi việc cho thuê đất trên có hợp pháp không? (Hồng Hanh - Thái N guyên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Theo khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013, điều kiện để chuyển nhượng đất đó là:

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây: a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này; b) Đất không có tranh chấp; c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

Mảnh đất ông A cho thuêchưa được cấp sổ đỏ nên chưa đủ điều kiện để cho thuêtheo quy định trên.Ông A nên làm thủ tục xin cấp GCN QSDĐđể có quyền cho thuê, mượn, chuyển nhượng quyền sử dụng mảnhđấtđó một cách hợp pháp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.