Trường hợp nào phải bồi thường chi phí đào tạo

Vì bạn đã kí một hợp đồng đào tạo riêng với người sử dụng lao động và quy định rõ quyền, nghĩa vụ của các bên và trách nhiệm bồi thường chi phí đào tạo trong trường hợp bạn vi phạm hợp đồng này.

Hỏi: Trước khi kí Hợp đồng lao động chính thức với công ty, em có tham gia chương trình đào tạo của công ty, trong hợp đồng đào tạo có ghi rõ: sau khi đào tạo nếu được công ty nhận lên vị trí chính thức thì bạn phải làm tại công ty ít nhất 1 năm, nếu không thì khoản tiền bồi thường là 10 triệu. Em đã kí HĐLĐ chính thức với công ty vào tháng 08/2015, trong HĐ này vẫn có ràng điều kiện bồi thường như trên, đến cuối tháng 08/2016 sẽ hết hạn HĐ. Nếu em chấm dứt HĐ ngay bây giờ thì em có phải bồi thường chi phí đào tạo không? Số tiền bồi thường sẽ tính như thế nào? (Doanh Trại - Thái Bình)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã kí hợp đồng đào tạo với công ty và cam kết sẽ làm việc ít nhất 1 năm sau khi kết thúc thời gian đào tạo. Sau đó bạn được kí hợp đồng chính thức với công ty vào tháng 8/2015 với thời hạn 1 năm. Như vậy, giữa bạn với công ty tồn tại 2 hợp đồng: một hợp đồng đào tạo và một hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm.

Vì bạn đã kí một hợp đồng đào tạo riêng với người sử dụng lao động và quy định rõ quyền, nghĩa vụ của các bên và trách nhiệm bồi thường chi phí đào tạo trong trường hợp bạn vi phạm hợp đồng này. Khi đó, theo quy định tại khoản 2 Điều 62 Bộ luật lao động năm 2012 thì: Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung sau: “a) Nghề đào tạo; b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo; c) Chi phí đào tạo; d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo; đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo; e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động”.

Như vậy, trong trường hợp người lao động đã cam kết làm việc cho người sử dụng lao động trong vòng 1 năm sau khi được đào tạo nhưng đã không làm đủ thời hạn đã cam kết thì người lao động phải có trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động như đã cam kết.

Chi phí đào tạo theo quy định tại khoản 3 Điều 62 Bộ luật lao động năm 2012 bao gồm: “Các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài”.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.