Trợ cấp thôi việc cho nhà giáo khi chuyển công tác nhiều lần

Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên,...

Hỏi: Tôi dạy học liên tục từ năm 1995 đến nay đủ 20 năm. Giờ có ý xin thôi việc. Tôi bảo lưu BHXH. Xin nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp. Và không biết khoảng thời gian trước khi đóng BHTN, tôi có được tính vào trợ cấp thôi việc không? Nhưng khoảng thời gian đó tôi dạy học ở tỉnh khác, và có nhiều lần chuyển trường. Nếu tính trợ cấp thôi việc thì tính thế nào? Đơn vị nào trả tiền cho tôi? (Nguyễn Trung - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nếu bạn là viên chức, bạn có thểđược đơn vị nơi bạncông tác mà chưa đóng bảo hiểm thất nghiệptrả trợ cấp thôi việc với điều kiện hưởng, mức hưởng như trong phần II bài viết Điều kiện được hưởng trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Nếu bạn là giáo viên theo hợp đồng lao động thông thường, Điều 48 Bộ luật Lao động quy định cách tínhtrợ cấp thôi việc:“1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc”.

Như vậy, bạn có thể hưởng trợ cấp thôi việc nếu việc chấm dứt hợp đồng giữa bạn và người sử dụng lao động là thuộc một trong các trường hợp:

- Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này;
- Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

- Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động;

- Bạn bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án;

- Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động;

- Bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

- Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động; người sử dụng lao động cho bạn thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

Đơn vị chi trả: là đơn vị mà bạn đã công tác từ trước khi đóng bảo hiểm thất nghiệp với thời gian làm việc từ đủ 12 tháng trở lên (với điều kiện bạn chưa từng nhận trợ cấp thôi việc ở đó thời điểm bạn nghỉ, căn cứ Điều 38 Nghị định 05/2015 hướng dẫn thi hành một số điều của bộ luật lao động).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.