Trách nhiệm của chủ đầu tư khi bàn giao bất động sản chậm tiến độ

Khi nghĩa vụ dân sự chậm được thực hiện thì bên có quyền có thể gia hạn để bên có nghĩa vụ hoàn thành nghĩa vụ.

Hỏi: Tháng 03 năm 2014 Tôi có mua 01 căn hộ chung cư 105m2 với tổng số tiền 2.000.000.000 đồng. Hợp đồng thỏa thuận tiền đóng chia làm 04 đợt thanh toán (95%), đợt 5 là 5% (gồm cả phí làm sổ hồng cho chủ hộ). Chúng tôi đã đóng: hết đợt 03 (vào tháng 9 năm 2014) tức là 1.400.000.000 đồng, nhưng từ đó đến nay bên Chủ đầu tư vẫn chưa gọi hay có gửi văn bản thông báo cho chúng tôi để ký Biên bản hiện trạng, hay Biên bản bàn giao căn hộ. Đến ngày năm 2016, chúng tôi có lên gặp Ban quản lý tòa nhà yêu cầu họ cho vào hoàn thiện nhà thì mới được ký biên bản Hiện trạng, nhưng Ban quản lý vẫn chưa cho chúng tôi ký Biên bản bàn giao căn hộ để chúng tôi vào hoàn thiện. Như vậy so với hợp đồng thì bên Chủ đầu tư đã bàn giao chậm tiến độ cho chúng tôi 25 tháng x 1% của 1,4 tỉ đồng. Đề nghị Luật sư tư vấn, bên chúng tôi có sai phạm gì không? Và trách nhiệm của Chủ đầu tư với chúng tôi ra sao? (Minh Nga)



Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật Hành chính - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm a khoản 2 điều 14 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định: "Số tiền trả chậm, trả dần; thời gian trả chậm, trả dần phải được thỏa thuận trong hợp đồng".Như vậy, căn cứ theo quy định này thì vấn đề thanh toán sẽ do các bên thỏa thuận cụ thể trong hợp đồng.

Điều 305 Bộ Luật Dân sự năm 2005 (BLDS) quy định về trách nhiệm dân sự do chậm thực hiện nghĩa vụ dân sự như sau: "1. Khi nghĩa vụ dân sự chậm được thực hiện thì bên có quyền có thể gia hạn để bên có nghĩa vụ hoàn thành nghĩa vụ; nếu quá thời hạn này mà nghĩa vụ vẫn chưa được hoàn thành thì theo yêu cầu của bên có quyền, bên có nghĩa vụ vẫn phải thực hiện nghĩa vụ và bồi thường thiệt hại; nếu việc thực hiện nghĩa vụ không còn cần thiết đối với bên có quyền thì bên này có quyền từ chối tiếp nhận việc thực hiện nghĩa vụ và yêu cầu bồi thường thiệt hại".

Điểm d, e khoản 1 Điều 14 Luật kinh doanh bất động sản 2006 có quy định như sau:“d) Trường hợp chủ đầu tư giao bất động sản chậm tiến độ ghi trong hợp đồng thì phải chịu trách nhiệm với khách hàng theo hợp đồng và phải trả cho khách hàng một khoản tiền lãi của phần tiền ứng trước tính theo lãi suất vay ngân hàng thương mại tại thời điểm giao bất động sản tương ứng với thời gian chậm tiến độ.e) Việc chọn lãi suất vay ngân hàng thương mại quy định tại điểm d và điểm đ của khoản này phải được thỏa thuận trong hợp đồng".

Như vậy, chủ đầu tư phải có trách nhiệm bàn giao nhà cho bạn đúng theo thỏa thuận trong hợp đồng. Trường hợp chậm bàn giao nhà thì phải bồi thường theo thỏa thuận và phải chịu mức lãi suất đã thỏa thuận trong hợp đồng, mức lãi suất trong hợp đồng không được vượt quá mức lãi suất vay ngân hàng thương mại tại thời điểm giao bất động sản tương ứng với thời gian chậm tiến độ.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.