Tính tiền làm thêm giờ cho nhân viên như thế nào?

Tùy vào thời gian làm thêm mà mức lương được quy định khác nhau. Nhưng nhìn chung, mức lương trả cho người lao động khi họ làm thêm giờ luôn luôn cao hơn so với mức lương bình thường họ được nhận.

Hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một công ty kinh doanh mỹ phẩm. Đầu năm nay, công ty triển khai thành lập thêm 02 chi nhánh ở Hà Nội và Hải Phòng. Lượng công việc nhiều nên sếp khuyến khích nhân viên làm thêm cả vào ban đêm, chủ nhật thậm chí cả ngày lễ. Đề nghị luật sư tư vấn, mức lương của nhân viên khi làm thêm giờ được pháp luật quy định như thế nào? (Thiên Hoàng - Hà Giang)

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày”.

Như vậy, mức lương của người lao động khi làm thêm được quy định cụ thể tại Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 đã được trích dẫn trên đây. Tùy vào thời gian làm thêm mà mức lương được quy định khác nhau. Nhưng nhìn chung, mức lương trả cho người lao động khi họ làm thêm giờ luôn luôn cao hơn so với mức lương bình thường họ được nhận.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.