Ngày nghỉ không cố định thì đi làm vào chủ nhật sẽ được hưởng lương như thế nào?

Theo quy định của pháp luật quy định thời gian làm việc vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%. Tuy nhiên do người lao động đã được nghỉ bù vào những này trong tuần thay vào đó là đi làm vào ngày chủ nhật, cho nên nười lao động sẽ không được hưởng phần chênh lệch.

Hỏi: Công ty em áp dụng việc nghỉ không cố định vào ngày chủ nhật. Mà sẽ nghỉ vào các ngày thứ 2 đến thứ 7. Nếu chủ nhật đi làm thì tính lương bình thường. Áp dụng như thế thì công ty có vi phạm gì không? (Văn Huy - Hải Phòng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định:

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày”.

Theo quy định của pháp luật quy định thời gian làm việc vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%. Tuy nhiên do người lao động đã được nghỉ bù vào những này trong tuần thay vào đó là đi làm vào ngày chủ nhật, cho nên nười lao động sẽ không được hưởng phần chênh lệch.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.