Thừa kế trong trường hợp chung sống như vợ chồng trước năm 1987

Mẹ bạn mất không để lại di chúc nên di sản để lại sẽ được chia thừa kế theo quy định của pháp cho những người thuộc hàng thừa kế.

Hỏi: Trước đây mẹ nuôi có tạo dựng một thửa đất, sau đó lập gia đình với bố dượng vào năm 1982 và sống chung với nhau (nhưng không có đăng ký kết hôn và bố dượng không đăng ký HKTT) cho đến khi Mẹ em mất vào năm 2006. Trên Sổ đỏ một mình Mẹ em đứng tên (vì bố dượng đã viết đơn từ chối đứng tên ở Sổ đỏ). Vậy em nhờ Luật sư tư vấn giúp em là bây giờ bố dượng em có được hưởng quyền thừa kế hay không? (trước khi mất Mẹ em không để lại di chúc) (Văn Hưng - Hưng Yên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Mục 3 Điểm a Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10 có quy định “trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Tòa án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000”.Căn cứ vào quy định trên thì bố mẹ bạn chung sống với nhau vào năm 1982 dù không có đăng ký kết hôn vẫn được công nhận hôn nhân về mặt pháp lý.

Điều 33 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì tài sản hình thành trong thời kì hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng trừ một số trường hợp. Theo thông tin bạn cung cấp thì mảnh đất của mẹ bạn hình thành trước thời kì hôn nhân và bố dượng bạn cũng từ chối đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, như vậy đây là tài sản riêng của mẹ bạn. Mẹ bạn mất không để lại di chúc nên di sản để lại sẽ được chia thừa kế theo quy định của pháp cho những người thuộc hàng thừa kế.

Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định những người thuộc hàng thừa kế như sau: "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết".Như vậy, bố dượng bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên sẽ được hưởng thừa kế từ tài sản của mẹ bạn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.