Con riêng của vợ có được hưởng thừa kế của bố dượng?

Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 676 và Điều 677 của Bộ luật này.

Hỏi: Cách đây 3 năm, cha mẹ của tôi chia tay. Sau đó cha của tôi mua một căn nhà chung cư và đứng tên góp vốn làm ăn chung với bạn. Cách đây 4 tháng, ông đi bước nữa với người phụ nữa đã có con riêng 21 tuổi. Hai người có đăng ký kết hôn. Ông vừa bị tai nạn giao thông và qua đời. Đề nghị Luật sư tư vấn, ông không để lại di chúc thì sỗ tiền góp vốn làm ăn sẽ giải quyết ra sao và căn nhà chung cư, tiền tiết kiệm trong tài khoản ngân hàng của ông được coi là tài sản trước hôn nhân hay không? Đồng thời người con riêng kia có được hưởng di sản thừa kế không?(Nguyễn Giang Nam - Hải Phòng)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Nam - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Về số tiền góp vốn làm ăn: Bố anh (chị) góp vốn làm ăn thì toàn bộ số tiền góp vốn và căn nhà chung cưnày sẽ được coi là di sản thừa kế (giả sửkhông có thỏa thuận nhập khối tài sản kinh doanh này vào khối tài sản chung của bố anh (chị) và vợ sau). Khi đó theo điều 676 BLDS thì các đồng thừa kế gồm: Vợ sau và anh (chị).

Điều 676 Bộ luật dân sự 2005:Người thừa kế theo pháp luật

"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Người con riêng của vợ sau có quyền thừa kế khi đáp ứng điều kiện của điều 679 bộ luât dân sự 2005 như sau:

"Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 676 và Điều 677 của Bộ luật này."

Còn với sổ tiết kiệm của bố anh (chị)

- Nếu sổ tiết kiệm xác định được là có đóng góp của vợ sau vào hoặc được hình thành trong thời kỳ hôn nhân của vợ sau thì số tiền này sẽ được chia đôi (1 nửa thuộc về vợ sau, 1 nửa thuộc về di sản thừa kế của bố bạn),1 nửa số tiền (phần di sản bố bạn)sẽ được chia cho 3 đồng thừa kế ở trên.

- Nếu không thuộc trường hợp trên thì toàn bộ số tiền sẽ chia cho các đồng thừa kế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.