Con riêng của chông có được nhận thừa kế của mẹ kế?

Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản...

Hỏi: Em kết hôn với người chồng đã ly hôn và có 1 con riêng 6 tuổi, cho em hỏi sau này con riêng của chồng em có quyền được thừa hưởng hay tranh chấp tài sản chung của vợ chồng em không? (Phạm Thị Nhung - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật thừa kế – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Về tài sản chung của vợ chồng bạn thì con riêng của chồng bạn không có quyền đối với khối tài sản đó khi cả bạn và chồng bạn còn sống. Tài sản chung hình hành trong thời kì hôn nhân thuộc quyền sở hữu của bạn và chồng bạn.

Tuy nhiên thì con riêng của chồng bạn hoàn toàn có quyền thừa hưởng tài sản từ cha cháu hoặc từ bạn trong trường hợp 1 trong hai người hoặc cả hai người mất, nếu như giữa bạn và con riêng của chồng bạn có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như mẹ con thì con riêng của chồng bạn được thừa kế di sản theo quy định của Bộ Luật dân sự năm 2005.

Căn cứ vào Điều 679 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về quan hệ thừa kế con riêng và bố dượng, mẹ kế

“Điều 679.Quan hệ thừa kế giữa con riêng và bố dượng, mẹ kế

Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 676 và Điều 677 của Bộ luật này.”

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.