Thủ tục bổ sung quê quán vào bản chính Giấy khai sinh?

Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh quy định tại Luật hộ tịch năm 2014

Hỏi: Tôi sinh năm 1989, trên Bản chính Giấy khai sinh cũng như trong Sổ gốc hộ tịch của tôi (đã trích lục) lúc đăng ký thì chổ quê quán là để trống (không có ghi). Hiện tại do nhu cầu công tác, tôi muốn bổ sung quê quán vào và muốn bổ sung quê quán là theo quê quán của người mẹ (do cha mẹ tôi có quê quán khác nhau và đã được sự đồng ý của cha mẹ). Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có quyền bổ sung quê quán theo quê quán của mẹ trên Bản chính Giấy khai sinh hay không? Thủ tục như thế nào? ( Trường Giang - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Căn cứ theo quy định tại điểm đ, Khoản 1, Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2014 quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch có quy định:Xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử: "Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tạị khoản 1, Điều 14, Luật hộ tịch và quy định sau đây: Quê quán của người được đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 8 Điều 4 của Luật Hộ tịch".

Khoản 8 Điều 4, Luật hộ tịch năm 2014 có quy định:“Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh”.

Theo các quy định trên thì quê quán trong giấy khai sinh có thể được ghi theo quê quán của người cha, người mẹ hoặc theo thỏa thuận của cha và mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai sinh khi đăng kí khai sinh. Trường hợp của anh (chị) do cha mẹ của bạn có quê quán khác nhau nhưng cha mẹ anh (chị) đã có thỏa thuận đồng ý cho anh (chị) ghi quê quán theo quê quán của mẹ anh (chị) để tiện cho nhu cầu công tác điều này là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành. Anh (chị) nộp một bộ hồ sơ đến UBND cấp huyện nơi lưu sổ đăng ký khai sinh trước đây để yêu cầu việc đăng ký bổ sung hộ tịch bao gồm:Tờ khai đăng ký việc thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính trong Giấy khai sinh (theo mẫu);Bản chính Giấy khai sinh của người cần bổ sung hộ tịch;Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc bổ sung hộ tịch;Trường hợp ủy quyền cho người khác làm thay phải có văn bản ủy quyền được công chứng hoặc chứng thực hợp lệ. Nếu người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì không cần văn bản ủy quyền nhưng phải có giấy tờ chứng minh về mối quan hệ nêu trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.