Tư vấn hôn nhân: Có được xác định họ cho con theo họ mẹ không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn hôn nhân trong trường hợp muốn đặt họ của con theo mẹ.

Hỏi: Tôi kết hôn tháng 09/2014 cho đên thời điểm này thì tôi đang mang thai,nhưng vc tôi đang sống ly thân, từ giờ đến khi sinh em bé thì không đủ thời gian để tiến hành ly hôn. Vậy khi sinh con tôi muốn con tôi mang họ mẹ có đươc không? (Huyền Trang - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 4 Điều 1 Nghị định 06/2012/NĐ - CPvàĐiều 15 Nghị định 158/2005/NĐ –CP về đăng ký và quả lý hộ tịch quy địnhkhi thực hiện đăng ký khai sinh cho con, người đi đăng ký khai sinh phải nộp Tờ khai, Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.Trường hợp cha, mẹ củaheo quy định tại điểm e, khoản 1 Mục II Thông tư 01/2008/TT – BTP, việc xác định họ tên cho con khi thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh như sau:Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ.Hiện tại không có quy định nào của pháp luật quy định bắt buộc phải lấy họ của con theo họ của cha, việc xác định họ cho con có thể được xác định theo họ của người cha hoặc họ của người mẹ sẽ được xác định theo tập quán tại địa phương.
Như vậy, trường hợp tập quán nơi bạn đang sinh sống xác định họ cho con theo họ cha thì con bạn sẽ được mang họ của người cha. Nếu vợ chồng bạn thỏa thuận về việc đặt họ cho con theo họ của người mẹ thì con sẽ được mang họ của mẹ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.