Thời hạn xóa án tích đối với trường hợp hưởng án treo

Đương nhiên được xoá án tích: Người được miễn hình phạt. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới.

Hỏi: Vào ngày 16/06/2011 em có trộm cắp tài sản và bi phạt 12 tháng tù treo và tới này 12/09/2013 em lại tiếp tục trộm cắp tài sản và bị Tòa án tuyên án 12 tháng tù ở + thêm 12 tháng tù treo là 24 tháng. Vậy cho em hỏi bao giờ em mới được xóa án tích, và liệu em có cộng án thử thách của 12 tháng án treo không? (Thị Vân - Hà Giang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại điều 67 Bộ luật hình sự năm 1999:“1. Thời hạn để xoá án tích quy định tại Điều 64 và Điều 65 của Bộ luật này căn cứ vào hình phạt chính đã tuyên.2. Nếu chưa được xoá án tích mà phạm tội mới, thì thời hạn để xoá án tích cũ tính từ ngày chấp hành xong bản án mới.3. Việc chấp hành xong bản án bao gồm việc chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án.4. Người được miễn chấp hành phần hình phạt còn lại cũng được coi như đã chấp hành xong hình phạt”.

Điều 64 Bộ luật Hình sự năm 1999 quy đinh:“Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:1. Người được miễn hình phạt.2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm”.

Như vậy để được xóa án tích thì người phạm tội phải chấp hành xong bản án có hiệu lực pháp luật của tòa án bao gồm cả án treo, thử thách, bồi thường.Với trường hợp của bạn thử thách án treo 12 tháng đó sẽ được cộng vào để tính thời hạn xóa án tích.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.