Có được hưởng án treo khi đã có tiền án nhưng đã xóa án tích?

Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm.

Hỏi: Chồng em bị bắt về tội trôm cắp tài sản. Chồng em đã trộm 02 máy tính trong vòng 02 ngày (trị giá 27 triệu). Khi bị bắt chồng em đã thành khẩn khai báo và trả lại tài sản cho người bị hại. người bị hại đả ghi 02 giấy bải nại. Chồng em đã có một tiền án nhưng đã xoá án tích. chồng em đang bi bênh viêm gan B,C liệu chồng em có được hưởng án treo không? Mà nếu tù giam thì thơi gian bao nhiêu? (Thị Linh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 138 Bộ luật Hình sự 1999 về tội trộm cắp tài sản thì:"1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệuđồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệuđồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".

Ngoài ra, tại Điều 60 Bộ luật Hình sự năm 1999 có quy định về án treo như sau:"1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm".

Do đó, Tòa án sẽ căn cứ vào nhân thân của chồng bạn và các tình tiết giảm nhẹ: thành khẩn khai báo, trả lại tài sản cho người bị hại, người bị hịa có giấy bãi nại, nếu xét thấy không cần thiết Tòa án sẽ cho chồng bạn hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một đến năm năm

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.