Thời gian được xóa án tích?

Thời điểm xóa án tích là thời điểm chấp hành xong bản án hoặc thời hạn được quy định tại Điều 64 và Điều 65 của Bộ luật hình sự.

Hỏi: Cháu bị tòa tuyên án 18 tháng tù vì tội trộm cắp tài sản nhưng cho hưởng án treo thời gian thử thách là 36 tháng thời điểm tòa tuyên án là 12 tháng 08 năm 2014. Vậy cháu xin hỏi là bao giờ thì cháu có thể xóa án tích và bao giờ có thể xin sơ yếu lý lịch tại xã để đi làm? (Thanh Thanh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

"Điều 63. Xoá án tích:Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận".

"Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích:Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:1. Người được miễn hình phạt.2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm".

"Điều 65. Xoá án tích theo quyết định của Toà án:1. Toà án quyết định việc xoá án tích đối với những người đã bị kết án về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, căn cứ vào tính chất của tội phạm đã được thực hiện, nhân thân, thái độ chấp hành pháp luật và thái độ lao động của người bị kết án trong các trường hợp sau đây:a) Đã bị phạt tù đến ba năm mà không phạm tội mới trong thời hạn ba năm, kể từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án;b) Đã bị phạt tù từ trên ba năm đến mười lăm năm mà không phạm tội mới trong thời hạn bảy năm, kể từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án;c) Đã bị phạt tù trên mười lăm năm mà không phạm tội mới trong thời hạn mười năm, kể từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án.2. Người bị Tòa án bác đơn xin xóa án tích lần đầu phải chờ một năm sau mới được xin xóa án tích; nếu bị bác đơn lần thứ hai trở đi thì phải sau hai năm mới được xin xóa án tích".

"Điều 66. Xoá án tích trong trường hợp đặc biệt:Trong trường hợp người bị kết án có những biểu hiện tiến bộ rõ rệt và đã lập công, được cơ quan, tổ chức nơi người đó công tác hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú đề nghị, thì có thể được Toà án xoá án tích nếu người đó đã bảo đảm được ít nhất một phần ba thời hạn quy định".

"Điều 67. Cách tính thời hạn để xoá án tích:1. Thời hạn để xoá án tích quy định tại Điều 64 và Điều 65 của Bộ luật này căn cứ vào hình phạt chính đã tuyên.2. Nếu chưa được xoá án tích mà phạm tội mới, thì thời hạn để xoá án tích cũ tính từ ngày chấp hành xong bản án mới.3. Việc chấp hành xong bản án bao gồm việc chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án.4. Người được miễn chấp hành phần hình phạt còn lại cũng được coi như đã chấp hành xong hình phạt".

Phân tích trường hợp của bạn:Bạn bị tuy án ngày 12/08/2014, hình phạt là 18 tháng tù được hưởng án treo. Như vậy, bạn sẽ chấp hành hình phạt xong vào 12/2/2016. Nếu bạn không thuộc trường hợp xóaán tích đặc biệt hoặc theo quyết địnhcủa tòa như Điều 65 và 66 ở trên thì thời hạn bạn được xóa án tích là 01 năm kể từ khi bạn chấp hành xong hình phạt, tức là vào 12/6/2017.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.