Thẩm quyền thu hồi đất công khi chưa hết thời hạn cho thuê

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

Hỏi: Gia đình tôi có thuê diện tích đất công ích của UBND xã là 38 sào. Thời hạn thuê 5 năm. Mục đích thuê, sản xuất nông nghiệp, làm cơ sở mạ khay máy cấy phục vụ địa phương. Nhưng đến nay mới được chưa đầy 1 năm thì UBND Xã yêu cầu thu hồi để bồi thường cho các hộ khác có đất cơ bản sản xuất lúa, vì các hộ đó có diện tích đất trong khu vực làm dự án gốm sứ, vậy tôi xin hỏi UBND Xã chấm dứt hợp đồng trước thời hạn, để lấy đất đền bù việc làm này có đúng hay không. Gia đình tôi có được đền bù gì không? (Phạm Xuân Trường - Nghệ An)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Thứ nhất, căn cứ theo điểm b khoản 1 Điều 66 về thẩm quyền thu hồi đất tại Bộ Luật đất đai 2013 quy định:

“Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây: ...b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.”

Theo quy định này, thu hồi đất nông nghiệp đất công của xã thuộc thẩm quyền của UBND cấp tỉnh, do vậy, UBND cấp xã không có thẩm quyền thu hồi đất nông nghiệp thuộc đất công của xã. Bạn có thể khiếu nại đến UBND cấp xã, nơi đã ra quyết định thu hồi đất của gia đình bạn.

Thứ hai, nếu UBND cấp tỉnh muốn thu hồi đất công gia đình bạn thuê trước thời hạn cũng phải đưa ra quyết định thu hồi đất, trong đó nêu rõ lý do thu hồi đất công trước thời hạn của gia đình bạn.

Gia đình bạn bị thu hồi đất công trong hai trường hợp:

+ Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 65 Luật đất đai 2013: “Đất được nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn”.

Trong trường hợp này, gia đình bạn sẽ không được bồi thường về đất theo như trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 82 Luật đất đai 2013 cũng như không được bồi thường tài sản gắn liền với đất theo điều 92 của luật đất đai 2013.

+ Theo quy định tại Điều 62 và Điều 63 Luật đất đai 2013 thì phần đất đấy sẽ bị thu hồi sử dụng vì mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng đã được phê duyệt theo kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Trong trường hợp này, gia đình bạn sẽ được bồi thường các chi phí đầu tư vào đất còn lại theo Điều 76 luật đất đai 2013, chi phí được bồi thường được theo như Điều 3 Nghị định số: 47/2014/NĐ – CP quy định hướng dẫn bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất. Bên cạnh đấy, gia đình bạn sẽ được bồi thường về tài sản gắn liền trên đất theo như Điều 90 Luật đất đai 2013.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.