Tạm ngừng kinh doanh mà không thông báo, có bị phạt?

Hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh nhiều hơn 06 tháng thì phải thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Hỏi:Tôi là chủ một hộ kinh doanh đồ uống giải khát. Tôi kinh doanh được 3 năm. Thời gian vừa rồi do có công việc gia đình nên tôi nghỉ kinh doanh khoảng 8 tháng. Giờ tôi quay lại kinh doanh thì bên phòng đăng ký kinh doanh của huyện đòi phạt tôi vì nghỉ kinh doanh mà không báo. Đề nghị Luật sư tư vấn, họ làm như vậy có đúng không? Mức phạt với trường hợp của tôi là bao nhiêu? Quy định ở đâu? (Hồng Nhung - Bắc Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 42 Nghị định số 50/2016/NĐ-CP ngày 01/06/2016 Nghị định quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư:
"Vi phạm về việc tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh
1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tạm ngừng kinh doanh mà không thông báo hoặc thông báo không đúng thời hạn bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đã đăng ký.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Không tiến hành hoạt động kinh doanh trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh;
b) Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện.
3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc gửi thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này."

Theo quy định của pháp luật, hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh nhiều hơn 06 tháng thì phải thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Nếu vi phạm nghĩa vụ thông báo này thì hộ kinh doanh sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
Như vậy, anh (chị) đã ngừng công việc kinh doanh hộ kinh doanh của mình 09 tháng nên anh (chị) thuộc trường hợp ngừng kinh doanh phải báo cho cơ quan có thẩm quyền. Vì vậy, phòng đăng ký kinh doanh của huyện phạt anh (chị) vì nghỉ kinh doanh mà không báo là đúng theo quy định của pháp luật.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.