Sử dụng nhà được thừa kế mà không có Giấy chứng nhận có hợp pháp không?

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai...

Hỏi: Bố tôi được mua nhà thanh lý từ ngày 01/04/1994 và cấp làm nơi ở lâu dài nhưng không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đề nghị Luật sư tư vấn,nay bố tôi đã mất, tôi là con gái đang ở ngôi nhà đấy thì có hợp pháp không? Nếu không thì nhà đấy xử lý như thế nào? (Ngọc Thúy - Bình Định)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Vì bạn không đề cập hiện nay bạn còn giấy tờ mua nhà thanh lý hay không nên tôi chia thành hai trường hợp:

Trường hợp 1: Bạn vẫn còn giấy tờ mua nhà thanh lý. Theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 thì nếu như bạn có giấy tờ thanh lý, giấy tờ hợp pháp về thừa kế và đất không có tranh chấp, phù hợp thì bạn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mà không phải nộp tiền sử dụng đất. Điều này đồng nghĩa với việc bạn có quyền sử dụng hợp pháp mảnh đất và ngôi nhà trên đó.

Trường hợp 2: Bạn không còn giấy tờ gì về nhà đất. Điều 101 Luật Đất đai năm 2013 quy định:“Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Theo đó, nếu như đáp ứng đủ các điều kiện là đất được sử dụng ổn định lâu dài, không vi phạm pháp luật đất đai, không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì bạn có quyền được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất.Như vậy, việc bạn tiếp tục sử dụng là hợp pháp. Tuy nhiên, bạn nên xin cấp Giấy chứng nhận để làm cơ sở bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.