Sai thông tin về thời hạn nộp hồ sơ đề xuất gói thầu công ty phải làm gì?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư chịu trách nhiệm trong việc đăng tải thông tin về đấu thầu.

Hỏi: Chúng tôi có gửi thông tin mời thầu tới bộ Kế hoạch - Đầu tư để đăng tải thông tin mời thầu 1 gói thầu. Sự cố xảy ra là Báo đấu thầu đã đăng sai thông tin về thời hạn nộp hồ sơ đề xuất. Thời gian báo đăng đã bị chậm lại một ngày so với ngày thực tế. Đề nghị Luật sư tư vấn, vậy chúng tôi phải làm gì? Nếu vẫn tiếp tục mở đúng như ngày thực tế thì nếu ngày hôm sau có đơn vị đến nộp hồ sơ đề xuất thì sao? (Thu Phương - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ tại điểm a khoản 2 Điều 7 Nghị định 63/2014/NĐ-CP, theo đó:

"Bộ Kế hoạch và Đầu tư chịu trách nhiệm trong việc đăng tải thông tin về đấu thầu". Như vậy, khi phát hiện thông tin về thờihạn nộp hồ sơ đề xuất bị đăng tải sai trên Báo đấu thầu, bên mời thầu cần phảithông báo cho Bộ kế hoạch và Đầu tư để cơ quan này chỉnh sửa, đăng tảilại trên Báo đấu thầu".

Khoản 3 và khoản 4Điều 11 Luật đấu thầu quy định về bảo đảm dự thầu trong lựachọn nhà thầu, nhà đầu tư như sau:

"3. Giá trị bảo đảm dự thầu được quy định như sau: a) Đối với lựa chọn nhà thầu, giá trị bảo đảm dự thầu được quy định trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu theo một mức xác định từ 1% đến 3% giá gói thầu căn cứ quy mô và tính chất của từng gói thầu cụ thể; b) Đối với lựa chọn nhà đầu tư, giá trị bảo đảm dự thầu được quy định trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu theo một mức xác định từ 0,5% đến 1,5% tổng mức đầu tư căn cứ vào quy mô và tính chất của từng dự án cụ thể. 4. Thời gian có hiệu lực của bảo đảm dự thầu được quy định trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu bằng thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất cộng thêm 30 ngày".

Theo quy định trên, bảo đảm dự thầu là phần không thể tách rời của hồ sơ dự thầu. Bảo đảm dự thầu bao gồmgiá trị bảo đảm dự thầu và thời gian có hiệu lực của bảo đảm dự thầu.Nhà thầu, nhà đầu tư không có bảo đảm dự thầu hoặcbảo đảm dự thầu không hợp lệ thì sẽ bị loại. Như vậy, nếu hôm sau đơn vị đến nộp hồ sơ đề xuất và có bảo lãnh ngân hàng không đủ số ngày theo quy định thì hồ sơ này sẽđược coi là không hợp lệ. Do đó, bên mời thầu phải trả lại hồ sơ đề xuấtcho nhà thầu.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.