Luật sư tư vấn: Yêu cầu về tư cách hợp lệ của nhà thầu trong hồ sơ mời thầu

Nhà thầu có trách nhiệm tự cung cấp và cập nhật thông tin về năng lực, kinh nghiệm của mình vào cơ sở dữ liệu nhà thầu trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia...

Hỏi: Chúng tôi đang đánh giá hồ sơ dự thầu của gói thầu xây lắp. Trong hồ sơ mời thầu,một trong những yêu cầu về tư cách hợp lệ của nhà thầu là: Nhà thầu phải đăng tải thông tin về năng lực của tổ chức tham gia hoạt động xây dựng theo khoản 3 Điều 69 của Nghị định số 59/2015/NĐ-CP về Quản lý dự án đầu tư xây dựng. Vậy cho tôi hỏi: Việc yêu cầu về tư cách hợp lệ của nhà thầu trong hồ sơ mời thầunhư trên có đúng với quy định của Luật đấu thầu và các quy định về đấu thầu không? (Hồ Quý - Nam Định)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Với thông tin bạn cung cấp thì việc yêu cầu về tư cách hợp lệ của nhà thầu như trên là đúng pháp luật.

Điểm d Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu năm 2013 quy định, nhà thầu cần phải đăng kí trên mạng đấu thầu quốc gia thì mới đủ tư cách hợp lệ. Điểm đ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 63/2014 cũng quy định: "Nhà thầu có trách nhiệm tự cung cấp và cập nhật thông tin về năng lực, kinh nghiệm của mình vào cơ sở dữ liệu nhà thầu trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 5 và Điểm k Khoản 1 Điều 8 của Luật Đấu thầu".

Như vậy, bạn cần cập nhật các thông tin cần thiết để hoàn thiện hồ sơ của mình.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.