Phó giám đốc công ty cổ phần vốn nhà nước có được thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn

Luật doanh nghiệp năm 2014 thì không có quy định nào hạn chế về việc phó giám đốc công ty cổ phần kiêm chủ sở hữu công ty trách nhiệm hữu hạn khác.

Hỏi: Tôi hiện đang làm phó giám đốc công ty cổ phầnvốn nhà nước. Tôi muốn thành lập một công ty trách nhiệm hữu hạn do mình làm giám đốc. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được phép thành lập công ty mới không? (Phượng Bùi - Sơn La)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 4 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định:
“Doanh nghiệp nhà nước là doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.” (Koản 8)
Công ty anh (chị)là công ty cổ phần có vốn nhà nước.Do đó,công ty của anh (chị)không phải là doanh nghiệp nhà nước theo quyđịnh của pháp luật hiện hành. Vì không phải là doanh nghiệp nhà nước nên công ty anhvẫn chịu sự điều chỉnhcủa pháp luật doanh nghiệpđối với loại hình doanh nghiệp làcông ty cổ phần.

Điều 65 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định:

“Tiêu chuẩn và điều kiện làm Giám đốc, Tổng giám đốc

1. Có đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc đối tượng không được quản lý doanh nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 18 của Luật này.

2. Có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm trong quản trị kinh doanh của công ty, nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

3. Đối với công ty con của công ty có phần vốn góp, cổ phần do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ thì ngoài các tiêu chuẩn và điều kiện quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không được là vợ hoặc chồng, cha đẻ, cha nuôi, mẹ đẻ, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi, anh ruột, chị ruột, em ruột, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của người quản lý công ty mẹ và người đại diện phần vốn nhà nước tại công ty đó.”

Anh muốn làm chủ sở hữu kiêm giámđốc công ty trách nhiệm thì anh phảiđápứngđủ cácđiều kiện do pháp luật quyđịnh như trên.

Mặt khác, theo các quyđịnh củaLuật doanh nghiệp năm 2014thì không có quyđịnh nào hạn chế về việc phó giámđốc công ty cổ phần kiêm chủ sở hữu công ty trách nhiệm hữu hạn khác. Nênanh (chị) có thể thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn kiêm chức vụ giámđốc công tyđó nếu anhđápứngđủ cácđiều kiện đã nêu trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.