Phải làm gì để được nhận tiền thai sản khi công ty cho nghỉ việc do không sắp xếp được công việc?

Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ một số trường hợp.

Hỏi: Ngày 15/05 tôi nghỉ thai sản đã đủ 6 tháng. Tôi có nhận được thông báo từ công ty cho thôi việc với lý do không sắp sếp được công việc. Tôi cũng chưa nhận được tiền thai sản từ công ty. Tôi có hỏi thì công ty hẹn tới tháng 7 sẽ thanh toán do BHXH chưa chi trả. Luật sư cho tôi hỏi tôi phải làm sao để nhận được tiền thai sản, và công ty cho tôi nghỉ như vậy tôi phải khiếu kiện như thế nào? (Ngô Thị Thường - Hải Phòng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với phụ nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Khoản 3 Điều 155 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.”

Theo đó, việc công ty đơn phưng chấm dứt HĐLĐ với chị vì lý do không sắp xếp được công việc là trái với quy định của pháp luật.

Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật, người sử dụng lao động phải có nghĩa vụ:

1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.” (Điều 42 BLLĐ 2012).

Để bảo vệ quyền lợi của mình, chị gửi đơn kiến nghị đối với quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng này lên ban lãnh đạo công ty. Nếu công ty không giải quyết, chị có thể làm đơn khởi kiện gửi đến Tòa án để tòa thụ lý và giải quyết cho chị.

Thứ hai, về thủ tục hưởng chế độ thai sản của BHXH.

Chế độ hưởng thai sản được quy định cụ thể tại điều 113 và khoản 1, khoản 3 điều 117 của Luật bảo hiểm xã hội như sau:

Điều 113. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2. Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh con mà con chết hoặc mẹ chết.”

Điều 117. Giải quyết hưởng chế độ thai sản

1. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ có liên quan từ người lao động quy định tại Điều 113 của Luật này, người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động.

3. Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm quyết toán trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp không quyết toán thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Như vậy, trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định của bạn, công ty có trách nhiệm giải quyết chế độ thai sản cho bạn.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ khi nhận được hồ sơ hợp lệ, bên bảo hiểm có trách nhiệm quyết toán cho công ty để công ty chi trả tiền thai sản cho người lao động.

Nếu sau khi hoàn thành các thủ tục trên, sau thời gian quy định mà vẫn chưa nhận được tiền thai sản thì bạn có thể gửi kiến nghị đến công ty để được giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.