Trộm cắp tài sản của công ty có thể bị sa thải hay không?

Cấm xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.

Hỏi: Tôi là giám đốc của công ty cổ phần may Trung Hòa. Hiện tại có hai lao động nữ trộm cắp tài sản của công ty. Trong nội quy lao động không quy địnhvề hình phạt áp dụng với hành vi này. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty tôi có thể áp dụng hình thức kỷ luật sa thải với hai nhân viên này không? (Nguyễn Tuân – Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 128 Bộ Luật lao động năm 2012 quy định về những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động như sau:

1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.”

Theo quy định trên, để có thể xử lý kỷ luật lao động thì hành vi vi phạm phải được quy định trong nội quy lao động. Công ty anh/chị không quy định trộm cắp tài sản công ty là hành vi vi phạm nội quy công ty trong nội quy lao động chính vì vậy không thể áp dụng các hình thức xử lý kỷ luật lao động đối với hành vi này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.