Nghĩa vụ chốt sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động được quy định thế nào?

Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

Hỏi: Tôi mới nhận được công việc làm về mảng nhân sự ở một công ty ở Hà Nội vào đầu tháng 8/2016. Tôi học trái ngành nên không có nhiều kiến thức về mảng này đặc biệt là bảo hiểm.Công ty tôi có một nhân viên đã nghỉ việc từ tháng 3/2016 nhưng tháng 8 vừa rồi khi tôi nhận bàn giao giấy tờ bảo hiểm tôi có thấy 1 tờ giấy hẹn tháng 9/2016 đến nhận sổ BHXH của nhân viên đã nghỉ đó với nội dung "điều chỉnh nhân thân trên sổ BHXH mới". Theo như giấy hẹn thì hồ sơ này được làm vào tháng 6. Trường hợp này tôikhông hiểu rõ lắm. Chị bàn giao cho tôithì đã nghỉ việc nên tôicũng không biết hỏi ai. Đề nghị Luật sư tư vấn, liệu tháng 9 khi tôi đến lấy sổ BHXH của chị này thì tôi làm thủ tục chốt sổ vào tháng 9 cho chị ấy có được không? (Lê Tuấn - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, theo quy định tại Khoản 2,3 Điều 47 Bộ luật Lao động 2012

"2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động".

Theo đó, trong vòng 7 ngày hoặc chậm nhất là 1 tháng, công ty anh/chị có nghĩa vụ phải hoàn trả sổ Bảo hiểm xã hội cho người lao động.

Trong trường hợp chị nhân viên nghỉ việc đã lâu màvẫn chưa chốt sổ lao động. Khi đó, nếu nhưkhởi kiện công ty ra tòa án huyện / quận nơi công ty có trụ sở làm việc yêu cầu tòa bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho người lao động thì công ty bạn có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 17Nghị định số 47/2010/NĐ-CPxử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động,

1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong những hành vi sau đây:

c) Không trả lại sổ lao động cho người lao động trong vòng 7 ngày làm việc kể từ khi chấm dứt hợp đồng lao động.”

Và cũng theo điểm c, khoản 3, Điều luật này quy định về biện pháp khắc phục hậu quả cho hành vi vi phạm trên như sau:

“c) Trả sổ lao động cho người lao động đối với vi phạm tại điểm c khoản 1 Điều này.”

Chị nhân viên đó đã nghỉ việc từ tháng 3/2016 mà đến tháng 8/2016 công ty mới viết giấy hẹn người lao động đến tháng 9/2016 đến nhận sổ bảo hiểm với nội dung thay đổi nhân thân trong sổ bảo hiểm mới. Vấn đề thay đổi nhân thân trong sổ bảo hiểm xã hội mới không ảnh hưởng đến thời hạn giải quyết, hoàn trả số bảo hiểm xã hội cho người lao động sau khi họ nghỉ việc. Vì vậy, cũng trong vòng 7 ngày hoặc chậm nhất là 1 tháng, công ty anh/chị có nghĩa vụ phải hoàn trả sổ Bảo hiểm xã hội cho chị ấy. Hiện nay, dù đã muộn nhưng anh/chị vẫn có thể chốt sổ bảo hiểm xã hội cho nhân viên được.

Như vậy, để tránh việc công ty anh/chị gặp nhiều bất lợi thì anh/chị nên hoàn thành sớm việc chốt sổ bảo hiểm xã hội cho chị nhân viên kia.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.