Mức phạt khi chấm dứt hoạt động kinh doanh mà không thông báo

Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi chấm dứt hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không thông báo hoặc không nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện.

Hỏi:Tôi là chủ một hộ kinh doanh sản xuất thủy tinh. Vì kinh doanh tốt nên tôi đã thành lập một công ty trách nhiệm hữu hạn sản xuất và buôn bán mặt hàng này. Tôi đã thành lập doanh nghiệp được 5 tháng rồi nhưng hôm trước có người ở bên đăng ký kinh doanh đến nói là tôi không kinh doanh hộ kinh doanh nữa mà không thông báo nên đòi phạt tiền tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc cơ quan đăng ký kinh doanh làm như thế là đúng không? Nếu đúng, thì tôi sẽ bị phạt mức phạt là bao nhiêu? (Kim Ngọc - Lạng Sơn)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Hộ kinh doanh cá thể là một hình thức kinh doanh khá phổ biến, tuy nhiên vì nhiều lý do khác nhau mà chủ sở hữu có thể chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh, giải thể hộ kinh doanh.
Pháp luật quy định, khi chấm dứt hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh phải gửi thông báo về việc chấm dứt hoạt động và nộp lại bản chính Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký, đồng thời thanh toán đầy đủ các khoản nợ, gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện.

Điều 44 Nghị định số 50/2016/NĐ-CP ngày 01/06/2016 Nghị định quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư:
"1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi chấm dứt hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không thông báo hoặc không nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện.
2. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo hoặc nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng kýhộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này."

Theo quy định trên của pháp luật, hành vi chấm dứt hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh mà không gửi thông báo tới Cơ quan đăng ký kinh danh thì sẽ bị phạt cảnh bảo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Như vậy việc cơ quan đăng ký kinh doanh xử phạt anh (chị) là đúng theo quy định của pháp luật. Ngoài ra anh (chị) còn có thể bị buộc thông báo chấm dứt hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh và nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh.
Khi chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh anh (chị) còn phải làm các thủ tục khai báo thuế đối với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để đảm bảo hoàn thành đầy đủ các nghĩa vụ về thuế.

Việc bị xử phạt về hành vi không thông báo chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh không ảnh hưởng gì tới hoạt động của công ty trách nhiệm hữu hạn của anh (chị) vì đây là hai tổ chức kinh doanh tách biệt, không liên quan đến nhau.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.