Mức hình phạt của tội trộm cắp tài sản khi đã thành khẩn khai báo

Với hành vi phạm tội của bạn chị sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản theo Khoản 2 Điều 138 của Bộ luật hình sự sửa đổi năm 2009

Hỏi: Tôi có người bạn làm về lĩnh vực bán hàng thuê nay vì hoàn cảnh đã trộm hàng của chủ để bán khi bị phát hiện dã thành thật nhận tội và khai báo rõ ràng tổng số tiền lấy của chủ là 80 triệu đồng sạu khi bị phát hiện đã tự giác nộp lại 68 triệu đã tiêu vào việc riêng là 12 triệu vậy theo luật sẽ bị xử phạt thế nào? (Thu Hằng - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Với hành vi phạm tội của bạn chị sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản theo Khoản 2 Điều 138 của Bộ luật hình sự sửa đổi năm 2009 như sau:

Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

Theo đó, cấu thành tội phạm của tội phạm này chị có thể tham khảo qua bài viết sau: Tư vấn về trộm cắp tài sản.

Tuy nhiên, sau khi bị phát hiện, bạn chị đã tự giác nộp lại một khoản tiền là 68 triệu; cho nên, có thể xét vào một trong các tình tiết giảm nhẹ như người phạm tội đã thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải ( theo Khoản 1 Điều 46 Bộ luật hình sự).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.