Mở trang web quảng cáo có phải xin giấy phép kinh doanh không?

Luật sư tư vấn Giấy phép kinh doanh...

Hỏi: Tôi sắp mở trang web chuyên trung gian quảng cáo sản phẩm trực tuyến (các dứng dụng điện thoại). Người làm cho trang tôi đa phần là nước ngoài. Hằng tháng tôi nhận được một số tiền từ trang chính (khoảng 300-500 triệu), và sau đó tôi trả cho các thành viên( 80% số tiền trên) và sau khi chi trả cho các bên liên quan tôi còn 10%.Cho tôi hỏi như thế thì tôi có cần đăng ký giấy phép kinh doanh và đóng thuế hay không? (Thanh Tuấn - Hồ Chí Minh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 52/2013 thì“Website thương mại điện tử bán hàng là website thương mại điện tử do các thương nhân, tổ chức, cá nhân tự thiết lập để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của mình”.

1. Điều kiện thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử được quy định tại Điều 54 Nghị định 52/2013/NĐ-CP như sau:

"Thương nhân, tổ chức được thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử quy định tại Mục 2, 3 và 4 Chương III Nghị định này khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:1. Là thương nhân, tổ chức có ngành nghề kinh doanh hoặc chức năng, nhiệm vụ phù hợp2.Có website với tên miền hợplệ và tuân thủ các quy định về quản lý thông tin trên Internet.3.Có đề án cung cấp dịch vụ trong đó nêu rõ các nội dung sau:a)Mô hình tổ chức hoạt động, bao gồm hoạt động cung cấp dịch vụ, hoạt động xúc tiến, tiếp thị dịch vụ cả trong và ngoài môi trường trực tuyến;b)Cấu trúc, tính năng và các mục thông tin chủ yếu trên website cung cấp dịch vụ;c)Phân định quyền và trách nhiệm giữa thương nhân, tổ chức cung cấp dịch vụ thương mại điện tử với các bên sử dụng dịch vụ.4. Đã đăng ký thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử và được Bộ Công thương xác nhận đăng ký theo quy định tại Điều 55 và 58 Nghị định này".

2. Thủ tục thông báo thiết lập website thương mại điện tử được thực hiện theo quy định tại Điều 56 như sau:

"1. Thương nhân, tổ chức tiến hành đăng ký trực tuyến với Bộ Công thương về việc thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử sau khi website đã được hoàn thiện với đầy đủ cấu trúc, tính năng và thông tin theo đề án cung cấp dịch vụ, đã hoạt động tại địa chỉ tên miền được đăng ký và trước khi chính thức cung cấp dịch vụ đến người dùng2. Hồ sơ đăng ký bao gồm:a)Đơn đăng ký thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử;b)Bản sao có chứng thực quyết định thành lập (đối với tổ chức), giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận đầu tư hoặcgiấyphép đầu tư (đối với thương nhân);c)Đề án cung cấp dịch vụ theo quy định tại khoản 3 Điều 54 Nghị định này;d)Quy chế quản lý hoạt động của website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử tuân thủ các quy định tại Nghị định này và các quy định của pháp luật có liên quan;đ) Mẫu hợp đồng cung cấp dịch vụ, các điều kiện giao dịch chung, nếu có;e)Các tài liệu khác do Bộ Công Thương quy định".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.