Luật sư tư vấn: xử lý việc làm mất hóa đơn?

Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định; Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định...

Hỏi: Đơn vị em cô kế toán bán hàng làm thất lạc liên 1 và liên 3 của Hóa đơn. Liên 2 cô giao cho khách hàng rồi. Tại em không thấy đề cập tới việc phạt việc mất hóa đơn liên 1+ 3 mà chỉ ghi xử phạt theo luật kế toán. Em hỏi xử theo luật kế toán bên em bị phạt tiền như thế nào ạ? (Hoàng Vũ Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính về kế toán có quy định như sau:

"Điều 12. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán.1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định; b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định; c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ. 2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:a) Sử dụng tài liệu kế toán trong thời hạn lưu trữ không đúng quy định; b) Không thực hiện việc tổ chức kiểm kê, phân loại, phục hồi tài liệu kế toán bị mất mát hoặc bị huỷ hoại. 3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Hủy bỏ tài liệu kế toán khi chưa hết thời hạn lưu trữ theo quy định; b) Tiêu hủy tài liệu kế toán không thành lập Hội đồng tiêu hủy, không thực hiện đúng phương pháp tiêu hủy và không lập biên bản tiêu hủy theo quy định".

Như vậy, tại khoản 1 điều này quy định mức phạt tiền từ 500 nghìn đồng tới 1 triệu đồng đối với hành vi bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ. Đối với trường hợp của bạn, liên 1+3 chính là các tài liệu kế toán được lưu trữ nhưng công ty bạn để mất mát tài liệu trong thời gian lưu trữ do vậy sẽ bị xử phạt hành chính mức tiền phạt là từ 500 nghìn đồng tới 1 triệu đồng

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.