Luật sư tư vấn khi không đóng BHYT cho người lao động

Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;...

Hỏi: Tôi làm việc tại công ty đến nay được 2 năm. Năm đầu công ty có đóng BHXH cho tôi và có thẻ̉ BHYT. Sang năm thứ hai thì không có thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT). Tôi có hỏi thì mọi người bảo công ty đang nợ tiền bảo hiểm̉m nên không có thẻ. Đến cuối năm vào tháng 11 tôi có yêu cầu phía công ty phải trả thẻ BHYT cho tôi thì khoảng 1 tháng sau tôi có thẻ, nhưng thẻ chỉ có hạn sử dụng từ giữa tháng 11 đến hết tháng 12. Vậy tôi muốn hỏi trường hợp này công ty làm vậy có đúng không? (Quang Vinh - Ninh Bình)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 có quy định về thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng. Cụ thể:

"3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau: a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế; b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế; d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó".

Bạn là người lao động theo hợp đồng với công ty, nên bạn sẽ là đối tượng theo khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế năm 2014. Bạn tham gia BHXH 2 năm liên tục, như vậy có nghĩa là thẻ BHYT thứ 2 của bạn sẽ có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước.

Theo thông tin ban đưa ra thì giá trị sử dụng thẻ BHYT của bạn chỉ có giá trị từ giữa tháng 11 đến hết tháng 12. Lúc này, bạn cần xem xét xem trong khoảng thời gian từ đầu năm (tháng 1) đến tháng 11 công ty có trừ tiền bảo hiểm y tế của bạn hay không? Nếu công ty vẫn trừ tiền bảo hiểm y tế của bạn nhưng lại không trả thẻ BHYT cho bạn và thẻ BHYT chỉ có thời hạn sử dụng như thông tin của bạn thì công ty bạn làm việc đang thực hiện trái quy định pháp luật, không tham gia BHYT cho NLĐ. Bạn có quyền yêu cầu công ty trả lại cho chị số tiền đã trừ để đóng BHYT. Ngoài ra, khi bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện, công ty sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại ĐIều 57 nghị định 176/2013/NĐ-CP về hành vi không tham gia bảo hiểm y tế cho người lao động với số tiền tương ứng với số tiền không đóng BHYT cho người lao động.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.