Luật sư tư vấn, kết hôn trong phạm vi ba đời

Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ,...

Hỏi: Em và anh ấy yêu nhau nhưng gia đình hai bên phản đối vì đang là họ hàng. Tính từ nhà anh ấy thì cố, ông nội, bố rồi tới anh ấy. Luật sư tư vấn, tôi có lấy được anh ấy không? (Huyền My - Hà Giang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "Những người có họ trong phạm vi ba đờilà những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba".

Theo thông tin đưa ra, thì cố của người bạn trai và con ngoại của chị là hai anh em ruột cùng một gốc sinh ra. Do đó bố mẹ của hai người này là hàng thứ nhất, cố của người bạn trai và con ngoại của chị là đời hai. Ông nội của người bạn trai và cố ngoại của chị là đời thứ ba. Như vậy người bạn trai và chị đã ngoài phạm vi ba đời vì vậy theo quy định của pháp luật có thể kết hôn với nhau.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.